0978.466.859

Sửa chữa nhà không có giấy phép bị phạt tiền không?

Sửa nhà không xin phép có phải bị phạt tiền

Đối với những trường hợp sửa chữa nhà lớn và quan trọng, liên quan tới hệ kết cấu chịu lực của ngôi nhà thì bắt buộc phải xin giấy phép sửa chữa nhà. Cũng có thể do vô tình hoặc chưa biết nên nhiều người quên khâu xin phép. Đối với những trường hợp không tuân thủ quy định sẽ bị phạt tiền hành chính. Vậy bị phạt trong trường hợp nào và phạt bao nhiêu tiền?

Giải pháp sửa chữa nhà đơn giản và hiệu quả
Giải pháp sửa chữa nhà đơn giản và hiệu quả

Sửa nhà không giấy phép có phải bị phạt tiền ?

Trường hợp 1: Khi chủ nhà sửa chữa nhỏ bên trong

Sửa chữa nhỏ ở bên trong như sửa lại phần tường, thay lại gạch lát nền … thì chủ nhà vẫn phải xin giấy phép xây dựng ở cấp phường. Nếu như không có giấy phép thì có thể gia chủ sẽ phải chịu phạt với số tiền rất lớn, thậm chí bị đình công sửa chữa. Phạt tối đa theo mức có thể lên tới 40 triệu đồng khi không có giấy phép.

Trường hợp 2: Khi chủ nhà sửa chữa bên ngoài ngôi nhà

Với công trình sửa chữa nhà có liên quan tới kết cấu, diện mạo của ngôi nhà như thêm diện tích, cơi nới, nâng thêm tầng thì phải có giấy phép tại quận sinh sống, nếu không sẽ bị phạt ở mức hơn 100 triệu đồng.

Trường hợp 3: Tự ý sửa chữa nhà mà không có giấy phép xây dựng nơi mình sống

Đây được coi là hành vi vi phạm pháp luật theo căn cứ Điều 15 Nghị định 139/2017/NĐ-CP thì chủ nhà sẽ phải xử phạt theo mức hành chính theo quy định gồm:

  • Phạt từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 khi xây dựng nhà ở riêng lẻ trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử – văn hóa hoặc xây dựng công trình khác không thuộc các trường hợp quy định tại điểm b, điểm c khoản này;
  • Phạt từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ tại đô thị;
  • Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với xây dựng công trình có yêu cầu phải lập báo cáo kinh tế – kỹ thuật đầu tư xây dựng hoặc lập dự án đầu tư xây dựng.

Thậm chí sẽ bị cơ quan có thẩm quyền tạm ngưng thi công vì vậy sẽ ảnh hưởng rất nhiều tới chất lượng và tiến độ công trình.

Vì vậy, khi chia sẻ thông tin này chúng tôi mong muốn sẽ giúp quý khách hàng có thêm thông tin để khi có nhu cầu hoặc ý định sửa chữa nhà trọn gói không bị vi phạm quy định. Một số giấy tờ thủ tục xin phép cũng khá đơn giản chúng tôi sẽ hướng dẫn bạn từ A – Z để có thể hoạt động thi công một cách minh bạch và không vi phạm.

Kinh nghiêm sửa chữa nhà Nga Việt giúp gì cho bạn ?

Thi công sửa chữa nhà hoàn thiện
Thi công sửa chữa nhà hoàn thiện

Với kinh nghiệm 10 năm trong lĩnh vực xây dựng sửa chữa nhà, cùng nguồn nhân lực đội thợ vững mạnh chúng tôi tự tin với những giải pháp sửa chữa nhà hiệu quả nhất, tiết kiệm kinh phí cho chủ đầu tư. Dự toán báo giá sửa chữa nhà cũng rất hấp dẫn, cạnh tranh trên thị trường và chúng tôi sẵn sàng tư vấn cho bạn những phương án hoặc loại vật tư vật liệu phù hợp để bạn có thể tiết kiệm tối đa số tiền đầu tư. Vui lòng liên hệ ngay hôm nay để nhận báo giá sửa chữa nhà chi tiết và chính xác nhất từ công ty xây dựng Việt Nga nhé.

Liên hệ xây nhà Việt Nga

Chúng tôi sẽ phản hồi nhanh nhất mọi yêu cầu sửa chữa của các Bạn.

Sự hài lòng của Bạn là yếu tố quyết định tới sự phát triển của chúng tôi.

“Tất cả sản phẩm & dịch vụ thi công đều được bảo hành tận nơi”

Địa chỉ: 25/11 Bùi Quang Là, Phường 12/ Quận Gò Vấp, Tp.HCM

Hotline0978.466.859

Cảm ơn các Bạn đã lựa chọn dịch vụ sửa chữa nhà của chúng tôi!